Welcome!

By registering with us, you'll be able to discuss, share and private message with other members of our community.

SignUp Now!

Hướng dẫn Hướng Dẫn Tạo Json Chat

Hình code bị lỗi đang đợi staff forum fix!!
I.Giới thiệu Json Chat
Json chat nói chung là những câu chat của player nhưng có thể tương tác với câu chat đó. Nói thì dài dòng thôi xem cái gif cho lẹ

Do mình thấy đa số server Việt Nam chat thường rất màu mè nhưng không hiệu quả. Nói hẳn ra là xấu nên làm nhẹ cái tut!!!!
II. Tạo Json Format
Đầu tiên là tạo Class Listener cái này thì ai cũng biết nên bỏ qua
Tiếp theo mình sẽ check event AsyncPlayerChatEvent nhé
Lưu ý mình khuyến khích nên để priority = HIGHEST để cho plugin chat của bạn không bị mấy plugin chat khác đè lên

Sau đó ta sẽ cancel event này. Vì tin nhắn của player không thể chỉnh thành json được.
619
Mình sẽ làm 1 cái format đơn giản như mọi Server đó là [prefix] tên >> chat . Và khi lia vào tin nhắn sẽ hiện ra tiền của người chơi này. Khi bấm vào dòng chat thì sẽ nhắn 1 tin nhắn cho người chơi này
Đầu tiên là lấy prefix của player trước . Mình dùng luckperms nhé. Các bạn có thể lấy từ API của permissionsex hay plugin nào mà server bạn dùng.
620

Sau đó là display name (Khuyên dùng display name của essentials để người chơi có thể đổi tên bằng lệnh của essentials) !

621

Ok giờ chỉ cần gắn nó lại với nhau thôi
622

Sau đó ta sẽ tạo TextComponents để có thể gán event vào
623

Mình sẽ gắn Hover Event vì Hover Event làm cho json chat đẹp hơn và chi tiết hơn rất nhiều.
Mình chọn SHOW_TEXT.
Gán tiền của người chơi vào
624

Vậy là xong phần format rồi , giờ ta chỉ cần gắn tin nhắn vào phía sau rồi gửi là xong

Lấy tin nhắn nè
625
Sau đó mình sẽ gắn event cho message là khi click vào tin nhắn này thì bạn sẽ tự chạy command /me Hi!.

626

Sau đó ta sẽ nối 2 cái này lại với nhau là hoàn thành

627

Vậy là hoàn thành phần tạo ra Json Chat rồi. Giờ ta chỉ cần gửi tin nhắn này cho tất cả player trong server là được!

629

Lưu ý là tin nhắn này không phải là tin nhắn từ Server tạo ra nên nó sẽ không lưu vào console. Nên mình sẽ gửi 1 tin nhắn vào console để có thể lưu lại vào log nhé

630

Test thoai

Code khi hoàn thành
631
Up hình cho mấy bạn gõ chứ copy không giỏi hơn dc đâu hihi!

OK vậy là xong rồi. Nếu thấy hữu ích thì like cho mình. Nếu bạn nào đang tập code mà có khó khăn hay cần hướng dẫn thì rep xuống mình sẽ xem để hướng dẫn tiếp!!!!!!

Đây là ứng dụng trong server của mình !

Phần show item mình không biết hướng dẫn sao cả nên mình sẽ đưa code cho các bạn tự nghiên cứu nhé.

632

633

Link hữu ích: https://www.spigotmc.org/wiki/the-chat-component-api/

Đính kèm

Sửa lần cuối: